Thời hạn và điều kiện để người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam

Thời hạn và điều kiện để người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Điều kiện người nước ngoài muốn mua nhà tại Việt Nam cần những gì? Thời hạn sở hữu nhà là bao lâu?

Ngày đăng: 22-09-2017

350 lượt xem

Thời hạn và điều kiện để người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Điều kiện người nước ngoài muốn mua nhà tại Việt Nam cần những gì? Thời hạn sở hữu nhà là bao lâu?

 

Câu hỏi: - Tôi là người Việt Nam chồng tôi là người nước ngoài, vậy thì chúng tôi có được mua nhà tại Việt Nam hay không và thời hạn sở hữu nhà là bao lâu?  Và nếu chỉ mình tôi đứng tên thì có được hay không, các thủ tục như thế nào?  Mong Nhà Đất Hiệp Phước tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

 

Kính gửi quý độc giả, câu trả lời của chúng tôi như sau:

Căn cứ theo Luật nhà ở năm 2014, tại điều 161 thì:

“Điều 16. Quyền của chủ sở hữu nhà ở là tổ chức, cá nhân nước ngoài.”

2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều 159 của Luật này có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam nhưng phải tuân thủ các quy định sau đây:

 

c) Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu; thời hạn sở hữu nhà ở phải được ghi rõ trong Giấy chứng nhận.

 

 

 

 

Trường hợp cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam hoặc kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam;"

 

Như vậy, đối với trường hợp của bạn thì đã thỏa mãn điều kiện để người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam, vợ chồng bạn được phép mua nhà ở và thời hạn sở hữu là lâu dài, được công nhận như công dân Việt nam.

 

Trường hợp bạn muốn đứng tên trên hợp giấy tờ chủ quyền một mình thì vẫn được nhé, như vậy cần phải có một bên trung gian hợp pháp dịch bản cam kết tài sản riêng của hai vợ chồng (nếu như người chồng không thành thạo tiếng Việt). Văn bản cam kết có công chứng của văn phòng công chứng, từ đó tiến hành làm thủ tục mua bán, đăng bộ sang tên chủ quyền riêng của bạn là được rồi.

 

Trên đây là bài viết tham khảo về thời hạn và điều kiện để người nước ngoài sở hữu nhà ở tại Việt Nam, hy vọng sẽ giúp ích cho bạn đọc.



 

CHUYÊN NHẬN KÝ GỬI - MUA BÁN - CHO THUÊ PHÚ MỸ HƯNG

Địa chỉ1479 Nguyễn Văn Linh, KĐT Phú Mỹ Hưng, Phường Tân Phong, Quận 7

Hotline:
Email

------------------------------------------------------

TIN NHIỀU NGƯỜI ĐỌC:

 
 
 
____________________________________________________________________

 

 

 

 

Bình luận (0)

Gửi bình luận của bạn

Captcha

HOTLINE


HOTLINE:
0901 002 006

 

NHẬN KÝ GỬI

FANPAGE

THỐNG KÊ TRUY CẬP

Tổng truy cập 67,311

Đang online6

...